Taifa la Israel limefanya uchaguzi mkuu wa kihistoria leo, Jumanne, Oktoba 27, 2026, kwa ajili ya kuwachagua wajumbe wa Bunge la 26 la nchi hiyo (Knesset). Uchaguzi huu unatajwa kuwa kipimo kigumu zaidi cha kisiasa na mtihani wa kuokoka kwa Waziri Mkuu aliyeko madarakani, Benjamin Netanyahu, wakati nchi hiyo ikikabiliwa na mivutano mikubwa ya usalama na kisiasa iliyotokana na mashambulizi ya Oktoba 7, 2023, vita vya Gaza na Iran, na kuongezeka kwa kutengwa kwa Israel kimataifa.
Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa mapema asubuhi saa 7:00 na kufungwa saa 4:00 usiku, ambapo zaidi ya Waisraeli milioni 7.3 waliojiandikisha walipata fursa ya kushiriki. Idadi ya waliojitokeza iliongezeka kwa takriban asilimia 8 ikilinganishwa na chaguzi zilizopita, huku zoezi hilo likisimamiwa na wafanyakazi zaidi ya 300,000 ili kuhakikisha amani na utulivu.
Ushindani Mkali Kati ya Likud na Upinzani
Netanyahu, kiongozi aliyetawala kwa muda mrefu zaidi akiwa madarakani kwa miaka 19, amejikita kwenye kampeni za uongozi wa wakati wa vita na uhusiano wake wa karibu na Rais wa Marekani, Donald Trump. Hata hivyo, kura za maoni zinaonyesha ushindani mkali kati ya chama chake cha Likud na muungano wa upinzani unaoongozwa na Gadi Eisenkot, mkuu wa zamani wa wafanyakazi wa jeshi.
Makadirio ya awali na kura za maoni zinaonyesha kuwa kambi ya serikali inaweza kupata takriban viti 50, wakati upinzani ukitabiriwa kuongoza kwa viti 56, idadi ambayo bado iko chini ya kiwango cha viti 61 kinachohitajika kuunda serikali ya peke yake, jambo linaloashiria uwezekano wa kuwepo kwa mkwamo na ulazima wa kuunda serikali ya muungano.
Mchakato Baada ya Uchaguzi na Hatma ya Kisiasa
Kutokana na mfumo wa kisiasa wa Israel ambapo hakuna chama ambacho kimewahi kushinda viti vingi peke yake, kazi kubwa itahamia kwa Rais wa nchi hiyo, Isaac Herzog. Baada ya matokeo rasmi na exit polls kutoka, Rais atakutana na viongozi wa vyama vyote ili kumpendekeza kiongozi mwenye nafasi nzuri ya kuunda serikali ya muungano ndani ya siku 28 (zinazoweza kuongezwa kwa siku 14 nyingine).
Wachambuzi wa masuala ya kisiasa na taasisi kama Konrad-Adenauer-Stiftung wanasisitiza kuwa matokeo haya yataamua si tu sura ya bunge lijalo, bali pia mustakabali wa usalama wa kikanda, mahusiano ya kimataifa, na hatma ya kisiasa ya nchi hiyo. Wakati matokeo kamili yakitarajia kuchukua siku kadhaa kuhesabiwa, jamii ya kimataifa inaelekeza macho yake nchini Israel kutokana na athari za uchaguzi huu kwenye amani ya Mashariki ya Kati.